ขอความกรุณาช่วยตรวจสอบว่าอยู่ในจุดเกิดลัคนาใด

โดย: ชม [IP: 49.49.241.xxx]
เมื่อ: 2020-07-28 09:41:02
ได้พยายามหาลัคนาหลายครั้งและสอบถามผู้รู้มาบ้างและใช้โปรแกรมตามเวบหาลัคนาแต่ไม่ตรงกัน ระหว่างลัคนาราศีีเมษหรือลัคนามีน โดยหาทั้งแบบลาหิรีจะได้ลัคนามีน และสุริยศาสร์จะได้ลัคนาเมษ

สำรวจตัวเองลักษณะนิสัยว่าน่าจะตรงกับเมษมากกว่าแต่ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีค่ะ

รบกวนช่วยตรวจสอบลัคนาทีค่ะ

เกิดวันที่ 10 ธ.ค. 2520 เวลา 13.55 น. วันเสาร์ กรุงเทพฯ

ขอบพระคณล่วงหน้าค่ะ

#1 โดย: ทีมงานบ้านหมอดู [IP: 110.164.126.xxx]
เมื่อ: 2020-07-29 15:32:26
เรียน คุณชม
เมื่อผูกดวงแล้วตามที่คุณว่ามาเลยคับ ลัคนาแต่ละแบบไม่ตรงกัน ระหว่างลัคนาราศีเมษหรือลัคนามีน โดยหาทั้งแบบลาหิรีจะได้ลัคนามีน20.33องศา และสุริยศาสร์จะได้ลัคนาเมษแค่ 3.41องศา จากข้อมูลที่คุณถามมา ไม่สามารถตอบคำถามของคุณได้ ดูจากที่คุณอธิบายมาคุณคงรู้เรื่องโหรราศาสตร์พอสมควร ว่าลัคเมษจะตรงกับนิสัยตัวคุณ โดยปกติเวลาสอบดวงลูกค้า ถ้าสอบจากลัคนาเดิม เวลาทายวาสนาค่อนข้างจะทายคล้ายกันมาก ต้องมีข้อมูลมาสนับสนุนคับ ถึงจะยืนยันได้
#2 โดย: ชม [IP: 49.49.241.xxx]
เมื่อ: 2020-07-30 14:15:40
เรียน อาจารย์
ขอบคุณอาจารย์ที่เข้ามาตอบคำถามค่ะ
ใช่ค่ะ ดิฉันเริ่มสนใจศึกษาโหราศาสร์เลยเริ่มจากดวงตัวเองแต่พอหาข้อมูุลก็เริ่มสับสนค่ะ ในเรื่องการคำนวนทั้ง 2 แบบ ปกติหาจากสุริยศาสร์เป็นลัคเมษ แต่พอค้นคว้าเพิ่มว่าดวงลาหิรีตำแหน่งดาวจะตรงตามนาซ่าก็เลยใช้โปรแกรมคำนวน พอออกมาลัคนาไม่ตรงกันเลยไม่รู้ว่าจะดูลัคนาอะไร เพราะภพจะเลื่อนไปค่ะ รบกวนขอสอบถามดังนี้ค่ะ

1.เรื่องการหาจุดเกิดค่ะ ปกติแล้วต้องใส่ตัดเวลาท้องถิ่นไหมคะ อย่างเกิด 13.55 น. กรุงเทพ ตามเวลาแจ้งเกิด ถ้าเวลาใส่เวลาเกิดในเวบคำนวนแบบสุริยศาสร์ จำเป็นต้องเลือกอัตโนนาทีสัมผัสอาทิตย์และตัดเวลาท้องถิ่นด้วยใช่มั้ยคะ แล้วแบบส่วนแบบลาหิรีคือใส่ลัคนาตามปีนักษัตร ก็ให้ตัดเวลา 18 นาที ให้ใส่เวลาเป็น 13.37 น.รึเปล่าคะ

2.ในการหาลัคนา เราจะสามารถวิเคราะห์ดวงทั้ง 2 ลัคนา โดยใช้เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นที่เป็นจุดเปลี่ยนในชีวิตได้มั้ยคะ เช่น มีช่วงที่มีปัญหาสุุขภาพต้องออกจากงานในช่วงปี 57 เดือนกุมพาพันธ์ แล้วเราไปดูในดวงได้มั้ยคะว่าเป็นผลจากดาวอะไรที่จรมาให้โทษในลัคนาราศีมีนหรือเมษ

รบกวนอาจารย์ช่วยตอบให้หายสงสัย หรือชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ
#3 โดย: komdej.t@gmail.com [IP: 110.164.126.xxx]
เมื่อ: 2020-08-19 13:51:50
เรียน คุณชม
เรื่องปฏิทินนั้น อาจารย์มองว่ามันเป็นมุมมองของคนโบราณ แต่การคำนวณนั้นตัวอาจารย์จะยึดแบบสมัยใหม่ สมัยนี้มีเทคโนโลยี่ ทำให้การคำนวณละเอียด มีครั้งหนึ่งอาจาร์ยได้เข้าสัมนากับนักโหราศาสตร์ประเทศอินเดีย ที่สมาคมโหรนานาชาติ เป็นเจ้าภาพ อาจารย์สอบถามว่าประเทศอินเดียใช้ปฏิทินอะไรในการผูกดวง เขาตอบว่าเขาใช้ลาหิรี ไม่ใช่สุริยาตรแล้ว ส่วนตัวอาจาร์ยก็เห็นด้วย คนอื่นจะใช้แบบไหนก็แล้วแต่ความเชื่อส่วนตัว
1. ถ้าให้ตรงตามทฤษฎีต้องตัดเวลาท้องถิ่น
2.ได้ครับ ดาว 5 จรให้โทษ

#4 โดย: ชม [IP: 49.49.232.xxx]
เมื่อ: 2020-08-20 10:33:12
เรียน อาจารย์

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะที่ตอบคำถามของดิฉัน

ถ้าตามที่อาจารย์กรุณาดูให้โดยแบบลาหิรีแสดงว่าดิฉันลัคนาราศีมีนและที่ดาว 5 จร มาให้โทษในช่วงนั้น ถ้าลัคนามีน ดาว 5 เท่าที่ดิฉันพอทราบเพราะเพิ่งเริ่มศึกษาเป็นศุภเคราะห์ เจ้าเรือนตนุกับกัมมะ ส่วนดาว อริ, มรณะ ,วินาศคือดาว 1 , 6 , 8

อาจารย์กรุณาช่วยอธิบายเป็นความรู้หน่อยได้มั้ยคะดาว 5 ที่ให้โทษนั้นเป็นเพราะเป้นดาวอะไร และให้โทษจากการโคจรสัมพันธ์กับดาวอะไรในดวงหรือคะ ใช่ทับลัคนาหรือเปล่าคะ เพราะในชีวิดิฉันช่วงนั้นถือเป็นช่วงที่หนักสุดในชีวิตเลยค่ะ ทั้งสุขภาพก็แย่และเรื่องงาน และช่วงอายุนั้นดาวราหูจะเสวยอายุด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 71,311