รบกวนสอบถามเรื่องความรักค่ะ

โดย: วิ [IP: 14.207.80.xxx]
เมื่อ: 2017-07-09 10:11:49
หญิง เกิดวันที่ 30 ตุลาคม 2519 เวลา 04.18น. กทม. สถานะโสดค่ะ

- ตามดวงมีคู่แท้มั๊ยคะ ลักษณะเป็นอย่างไรคะ มีโอกาสเจอและได้แต่งงานเมื่อไหร่คะ

- ควรอยู่เป็นโสดต่อไป หรือมีคู่ครองดีกว่าค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
#1 โดย: ทีมงานบ้านหมอดู [IP: 110.164.126.xxx]
เมื่อ: 2017-07-13 11:13:19
เรียน คุณวิ
เราต้องทำความเข้าใจก่อนคำว่า คู่ คืออะไร ลักษณนามหมายถึงของที่มีลักษณะเป็น ๒ หรือมีความสัมพันธ์กันเป็น2เช่น หญิงคู่กับชาย ที่เราก็รู้แล้วว่าการมีคุ่คือการที่คน2คนมาอยู่ร่วมกัน ถ้าเราไม่มีวาสนาต่อกันคงไม่มีโอกาสพบปะกันแน่ แต่จะอยู่กันยืดยาวไหมมันขึ้นอยู่กับวาสนาของแต่ละคน การที่จะมีคู่ที่มั่นคงก็มีหลักทางพุทธศาสนาได้กล่าวไว้ดังนี้
ในสมัยพุทธกาล พระพุทธองค์ได้ตรัสสอนถึงวิธีการเลือกคู่ให้แก่เหล่าชายและหญิงว่า
1. ควรมีศรัทธาเสมอกัน คือ เลือกคนที่มีความเชื่อเลื่อมใสในศาสนา สิ่งเคารพบูชา ความคิดเห็น จุดมุ่งหมาย ตลอดจนรสนิยมตรงกัน
2. ควรมีศีลเสมอกัน คือ เลือกคนที่มีความประพฤติ ศีลธรรม มารยาท มีพื้นฐานการอบรมพอเหมาะสอดคล้องกัน
3. ควรมีจาคะเสมอกัน คือ เลือกคนใจกว้าง เสียสละ พร้อมช่วยเหลือผู้อื่น เพราะเมื่ออยู่ด้วยกันก็ต้องเสียสละทั้งทรัพย์สินและความสุขของตนเพื่อเกื้อกูลซึ่งกันและกัน
4. ควรมีปัญญาเสมอกัน คือ รู้จักเหตุ-ผล-ดี-ชั่ว สิ่งที่เป็นประโยชน์ – ไม่เป็นประโยชน์ สามารถใช้ความคิดเพื่อแก้ปัญหาได้ จะเป็นคู่สร้างคู่สม เมื่อมีสมธรรม ๔ ประการ
ชีวิตคนเราเป็นสัตย์สังคม การจะอยู่คนเดียวคงไม่ใช่ ในเมื่อเรารู้ว่ามีคู่ไม่ดีเราก็หาโดยวิธีใช้วิชาสมพงษ์ และตามหลักที่พระพุทธเจ้าสอนไว้ มันน่าจะช่วยได้แล้ว ถึงจะไม่ดีเมื่อแก่ชราตามวัฏสงสาร คุณก็มีการเจ็บไข้ได้ป่วยใครจะพาคูณไปหาหมอ ไม่ใช่สามี ก็เป็นบุตร
ส่วนลักษณะคู่ตามวาสนาเป็นคนถิ่นไกล และเป็นคนที่เครือญาติแนะนำมา ส่วมมากมักเจอคนที่สูงวัย หรือเป็นคนมีตำหนิ แต่พื้นฐานการคลองคู่ของคุณมักจะไม่ค่อยราบรื่น หลังวันเกินปีหน้าคุณมีเกณท์คู่เกิดขึ้นครับ
#2 โดย: วิ [IP: 1.46.139.xxx]
เมื่อ: 2017-07-13 17:46:13
ขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะ ที่สอนและชี้แนะนะคะ ^__^

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 71,751